Xong công chứng có được xem là mua bán đất Dĩ An Bình Dương hoàn tất?

quy-trinh-cong-chung-hop-dong-mua-ban-dat-di-an-binh-duong

Khi nào mua bán đất Dĩ An Bình Dương được coi là hoàn tất thủ tục? Xong công chứng có phải quyền sở hữu đất đã thuộc về bên mua? MeeyLand sẽ giải đáp những câu hỏi trên bằng thông tin cụ thể dưới đây

Khi nào mua bán đất Dĩ An Bình Dương được coi là hoàn tất?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013, người sử dụng đất có quyền chuyển nhượng đất khi có 4 điều kiện sau:

  • Có Giấy chứng nhận sở hữu đất.
  • Đất không có tranh chấp.
  • Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án.
  • Đất trong thời hạn sử dụng.

Sau khi đã đáp ứng đủ 4 điều kiện trên, bạn thực hiện thủ tục mua bán đất dĩ an bình dương theo các bước sau đây.

quy-trinh-cong-chung-hop-dong-mua-ban-dat-di-an-binh-duong

Quy trình công chứng hợp đồng mua bán đất Dĩ An Bình Dương

2 bên chuẩn bị hồ sơ công chứng mua bán đất Dĩ An Bình Dương

Đầu tiên, căn cứ vào Khoản 1 Điều 40, 41 của Luật Công chứng 2014, 2 bên cần chuẩn bị hồ sơ như sau:

Bên bán Bên mua
Bộ hồ sơ công chứng
  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
  • Thẻ căn cước hoặc hộ chiếu của cả 2 vợ chồng.
  • Sổ hộ khẩu.
  • Giấy tờ chứng minh quan hệ hôn nhân.
  • Nếu bên bán không phải chính chủ cần có hợp đồng ủy quyền 
  • Thẻ căn cước hoặc hộ chiếu còn hạn sử dụng.
  • Sổ hộ khẩu.
  • Giấy tờ chứng minh quan hệ hôn nhân.
Phiếu công chứng
  • Chuẩn bị theo mẫu của tổ chức hành nghề công chứng.
Phí công chứng Bên nào yêu cầu công chứng, bên đó phải nộp phí công chứng.

Hợp đồng chuyển nhượng đất được công chứng

Tiếp theo 2 bên có mặt và nộp hồ sơ tại Phòng công chứng. Thông thường hợp đồng mua bán đất Dĩ An Bình Dương do bên tổ chức công chức soạn thảo. Thời gian nộp vào giờ hành chính, tuân thủ theo quy định của pháp luật.

ben-ban-mang-giay-chung-nhan-quyen-su-dung-dat-khi-mua-ban-dat-di-an-binh-duong

Bên bán mang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khi mua bán đất Dĩ An Bình Dương

Sau khi 2 bên ký kết, công chứng viên sẽ xác thực. Bên cạnh đó, bên nào yêu cầu công chứng sẽ nộp lệ phí và nhận hồ sơ hoàn trả đã đóng dấu. Như vậy, đã hoàn tất việc giao kết hợp đồng chuyển nhượng quyền sở hữu.

Bên mua đăng ký đất vào sổ địa chính

Cuối cùng theo khoản 3 điều 188 Luật Đất đai năm 2013, việc chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, thế chấp quyền sử dụng đất phải đăng ký tại Cơ quan đăng ký đất đai. Như vậy, hợp đồng bắt đầu có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính.

Rủi ro khi hợp đồng đã công chứng nhưng không đăng ký sổ địa chính

Tuy nhiên rất nhiều người hiểu nhầm rằng xong công chứng nghĩa là đã hoàn tất thủ tục mua bán đất Dĩ An Bình Dương. Nếu không đăng ký đất và sổ địa chính, bên mua sẽ gặp phải những rủi ro đáng tiếc. bds meeyland.com sẽ phân tích bằng những thông tin cụ thể sau đây.

can-dang-ki-so-dia-chinh-khi-mua-ban-dat-di-an-binh-duong

Cần đăng kí sổ địa chính khi mua bán đất Dĩ An Bình Dương

Quyền sử dụng vẫn thuộc người bán

Khi đó, quyền sử dụng đất vẫn thuộc về người bán dù 2 bên đã ký hợp đồng chuyển nhượng. Điều này đã được quy định rất rõ tại khoản 3 điều 188 Luật Đất đai năm 2013. Nhưng nhiều người thiếu hiểu biết không làm thủ tục đăng ký đất vào sổ địa chính.

Tòa án có quyền phong tỏa tạm thời

Chính vì vậy, nếu người bán đất Dĩ An Bình Dương đang có nghĩa vụ phải trả nợ cho người khác. Tòa án hoàn toàn có quyền tạm thời phong tỏa tài sản đó. Bởi lẽ lô đất trên chưa sang tên trên sổ địa chính, chưa có căn cứ pháp luật.

Vì thế, khi mua bán đất Dĩ An Bình Dương, bạn cần tìm hiểu kỹ thông tin người bán đất. Ngay sau khi thực hiện công chứng hợp đồng cần đăng ký vào sổ địa chính để chuyển nhượng, sang tên. Đừng quên truy cập MeeyLand.com mỗi ngày để cập nhật những tin tức mới nhất.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *